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Dagaa

Na John Nditi, Morogoro

[ZARA va
Mairugo na
Lvuvimmesema

mazao va uvuevi ikiwamo

dagaa mchele na dagaa
wa Kigoma vanahitajika
lawa wingi katika soko

la nchi za lumuiva va
Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC) pamoja na
Marekani Australia na
Canada,

Mkurugenzi wa Idara ya
Uvuvi, Emmanuel Bulayi
alisema hayo juzi mjini Mo-
rogoro alipokuwa akifungua
kikao kazi cha wanachama

wa Jukwaa la Wanawake
Wanaojihusisha na Shughuli
za Uvuvi Tanzania (Tawf{a).
Alisema kutokana na
mahitaji makubwa ya mazao
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dili soko la kimataifa amrfyate ngail
200/ vikundi kilimo

cha chai, kahawa

ya uvuvi hasa dagaa mchele
wanaovuliwa Ziwa Victoria
na Bahari va Hindi kwe-
nve masoho hayo, uzal-
ishaji wake hususani dagaa
mchele litakuwa ni suala la
kimkakali la wizara na idara
hivo.
Alisema soko la ndani
la mazao ya uvuvi bado ni
kubwa hasa dagaa mchele
na pia katika soko la kikanda
kwenye nchi ya Zambia,
Zimbabwe na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo
(DRC) ambako mahilaji yake
ni makubwa.
Bulayi alisema licha
ya masoko hayo, pia
yapo masoko mengine na
kutolea mfano wa dagaa
wa Kigoma ambao wanahi-
tajika na kusafirishwa soko
la Marekani, Australia na

Canada na kwamba wana
bei nzuri na soko lake Tan-
zania haiwezi kulosheleza.

“Kwenye suala la masoko
ya mazao ya uvuvi hatuna
matatizo, latizo lipo kwehye
kupata laarifa na hizo tara-
libu za kimasoko,” alisema
Bulayi.

Alisema kutokana na
mahilaji hayo makubwa,
uzalishaji wa dagaa
mchele utakuwa ni suala
la kimkakati kwa wizara
na idara hiyo kwa vile
ndilo zao muhimu la uvuvi
ambalo wanawake wengi
wanashiriki.

Bulayi alisema pamoja na
mkakati huo, kwa sasa asil-
imia 40 ya wanawake hapa
nchini kwenye mnyororo wa
shughuli za uvuvi ni wafan-
yabiashara na wachakataji.

Naye Mwenycki Taifa
wa Tawfa, Beatrice Mmbaga
alisema baadhi ya sheria
zimekuwa zikimbana mwa-
namke, hivyo kupitia jukwaa
hilo changameto nyingi
zitatatuliwa na kuwafanya
wanawake washiriki kika-
milifu kukuza uchumi wa
nchi na lishe bora kwa jamii.
Mratibu wa Shughuli za
Mazingira katika Ukanda wa
Pwani na Bahari ya Hindji
kutoka Shirika la Mazin-
gira Duniani (WWF) Ofisi
ya Tanzania, Dk Modesta
Medard alisema jukwaa
hilo litawawezesha wan-
awake kufanya kazi pamoja,
kujifunza na kuwezeshwa
kwenye mnyororo wa
thamani ya mazao ya uvuvi
likiwamo zao la mwani kwe-
nye Ukanda wa Pwani.

Na Frank Leonard,
Iringa
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HIRIKA la kimatai-
Sfa la Amref Health
Africa limetenga
zaidi ya Sh milioni 200
kuviwezesha vikundi
vinavyojishughulisha
na kilimo cha chai na
kahawa katika wilaya
za Kilolo na Mufindj,
mkoani Iringa.

Mpango huo un-
atekelezwa kupitia mradi
wa mwaka mmoja wa Usafi
wa Mazingira na Uweze-

shaji Wanawake (Wawe)
ulioanza kutekelezwa na
shirika hilo katika wilaya
hizo hivi karibuni.
Mradi huo pamoja na
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lishe endelevu na usafi wa
vyoo na maji salama kwa
jamii inayojishughulisha na
kilimo cha chai na kahawa.
Alisema kupitia mradi
huo, vikundi vya uja-
siriamali vya vijana na
wanawake vitaanzishwa na
kuhamasisha upatikanaji
wa maji salama, vyoo bora
na usafi wa mazingira kwa
jamii hiyo.
“Kupitia ruzuku hiyo
ya zaidi ya Sh milioni 200
tunalarajia vikundi hivyo
vitaboresha vipato vyao
vitakavyowawezesha
kupata mlo na lishe bora,
uzalishaji mali ulioimarika
na kutumia maji salama
na yenye uhakika katika
kuchochea afya bora,”
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